Está en la página 1de 6

C TNH K THUT CP SI QUANG CP QUANG CHN TRC TIP PHI KIM LOI

Cp si quang chn trc tip khng c thnh phn kim loi trong v cp ca hng TCFO hon ton p ng tt nht cc tiu chun ITU-T G.652 chun D v cc ph lc, cc ch tiu ca IEC v tiu chun ngnh TCN 68-160: 1996. c tnh k thut ca Cp si quang chn trc tip phi kim loi c m t nh sau: THIT K CA CP S si: T 2 n 60 si quang n mode. Bc sng hat ng ca si quang: t 1310nm v 1550nm. Phn t chu lc trung tm Phi kim loi (FRP). ng m cha v bo v si quang lm theo phng php ng m lng. ng m c cha si quang c bn theo phung php SZ (SZ-stranded) quanh phn t chu lc trung tm. Khe ca si quang v mt trong ca ng m c lm y bng hp cht in y c bit nhm chng xm nhp ca nc. Lp bng chng thm nc. Lp nha PE bn trong. Lp si Aramid gia cng. Lp nha PE bn ngoi. Dy tut v cp. Thch hp vi: Cp chn trc tip hay lun ng. M s: OFC/SM/DB-2~60F CU TRC CA CP C TNH K THUT CA CNG NGH NG M LNG Si quang c bo v bng lp bo v nguyn thy (s cp) s c t trong 1 lp bo v th 2 (th cp), gi l ng m (buffer tube). ng m ny c th cha c 6 si quang. ng knh ca ng m l 2.0mm, dy l 0.35mm. Si quang nm lng trong ng, cc si quang nm v tr tm ca ng m, Do phi bn vo thnh li cp nn cc ng m c chiu di ln hn, chiu di tng thm ph thuc vo bn knh bn ca li, ng knh ng v bc khi bn. Chnh v vy, nu mt lc ko tc ng ln cp th s gin di ca cp s khng to ra sc cng ca si quang v khng lm tng suy hao cho si quang. ng m c lm y bng cc hp cht chng m, chng nm mc, khng dn in, cht Gel c bit chng s sm nhp ca nc v chng nc lu li. Cht Gel ny vi

THAI CHINA FIBER OPTIC

CNG TY TM CNG NGH QUANG DNG

hp cht dung mi khng gy c hi s d dng ty ra cc bi bn v cc cht bm bn ngoi. K thut ca cng ngh ng m lng cng l cu trc tt nht cho si cp v s gin n ra ca cp di s tc ng ca nhit . Cu trc ny cng cung cp s bo v tt nht chng li cc lc ko ngang. Vi cu trc ny si quang s bo v mt cch tt nht, khng b nh hng bi mt tc ng bt k bn ngoi. M MU CA SI QUANG Si quang 1: Xanh dng Si quang 3: Xanh Lc Si quang 5: Tro Si quang 7: Si quang 9: Vng Si quang 11: Hng M MU ng m ng m ng m CA NG M 1: Xanh dng 3: Xanh lc 5: Tro Si Si Si Si Si Si quang quang quang quang quang quang 2: Cam 4: Nu 6: Trng 7: en 10: Tm 12: Xanh bin Cam Nu

ng m 2: ng m 4:

BN CHIU THAY I (SZ) Cc phn t (gm cc ng m v nhng phn t m nu cn) c bn xung quanh phn t chu lc trung tm. ng knh phn t chu lc trung tm l 2.1mm. Theo phng php bn chiu thay i, chiu bn s thay i theo s vng c nh trc. Ti nhng v tr im i chiu ng m s nm song song vi si cp. V tr ca ng sau khi bn s c c nh nh 2 dy xung quanh, qun theo 2 chiu ngc nhau. LP V CP Mt lp bc quanh li cp chng li s xm nhp ca nc. Pha bn ngoi ca lp bc chng thm l lp v nha lm bng hp cht PE c dy 0.8mm. Tip theo l lp si aramid gia cng. Ngoi cng l lp v PE dy 2.0 mm cha thnh phn Carbon en v cc hp cht chng li tia cc tm t nh sng mt tri, khng cho nm mc pht trin v c th trnh trc cc vt nc, l thng v cp lp phng ca lp v bn ngoi. Ngoi ra, lp v cp cn c kh nng cch in cao (> 20 KVDC hay 10 KVAC trong 5 pht) v chng cn trng gm nhm. NH DU TRN V CP V TRN CUN CP Nhn c in trn b mt ca v cp ti mi mt mt theo chiu di ca si. Ni dung ca nhn cp bao gm cc thng tin nh sau: Tn nh my sn xut Nm sn xut Chng loi cp Tn ca n v i tc

THAI CHINA FIBER OPTIC

CNG TY TM CNG NGH QUANG DNG

S mt ca chiu di V d nh: TCFO 2007 OFC/SM/DB(D)-24F QDTEK 4000m Cp quang c cun trong 1 trng cp cng bng g. Chiu di ca tiu chun ca cun cp trong trng l 4000m hoc c th theo nh t hng. C 2 u ca si cp c nim phong vi vt liu thch hp cho vic ngn cn hi m i vo si cp. THNG S K THUT THNG S CA SI QUANG Tiu chun p ng Vt liu li quang Vt liu lp v phn x Lp bo v s cp

ng knh trng mode (ng vi bc sng 1310nm) ng knh trng mode (ng vi bc sng 1550nm) ng knh lp v phn x Sai s ng tm ca ng knh trng mode khng trn u ca v phn x ng knh ca o si quang Bin dng chit sut khc x ca li Cu trc Ch s khc x hiu dng ca di quang ph vi bc sng 1310nm Ch s khc x hiu dng ca di quang ph vi bc sng 1550nm Gc m s (NA) Bc sng ct Suy hao ti tn s 1310 nm Suy hao ti tn s 1550 nm H s tn sc trong vng bc sng 1288nm n 1339nm H s tn sc ti bc sng 1550nm Bc sng tn sc 0 (0) dc tn sc 0

ITU-T G.652, G.652.D (Single-mode low water peak at 1383nm) Li quang c lm bng Silicon dioxide (SiO2) v c b sung bi Germanium dioxide (GeO2) Silicon dioxide (SiO2) Lp bo v s cp c lm bng vt liu chu c tia cc tm (UV-curable acrylate). Lp bo v ny cu thnh bi 2 lp vi gi tr ca modun n hi mi lp khc nhau. 9.2 m 0.4 m 10.4 m 0.8 m 125 m 0.7 m 0.5 m 1 % 245 m 5 m dng bc thang Lp v phn x bao quanh 1.4677 1.4682 0.14 1260 nm 0.36 dB/km 0.22 dB/km 3.5 ps/(nm x km) 18 ps/(nm x km) 1302~1322 nm 0.092 ps/(nm2km)

THAI CHINA FIBER OPTIC

CNG TY TM CNG NGH QUANG DNG

H s tn sc mt phn cc (PMD) Mc th kim tra THNG S CA CP QUANG S si quang ng knh cp (0.5mm) Trng lng cp (kg/km) Bn knh cong nh nht: - Khi lp t (mm) - Sau khi lp t (mm) ko cng ln nht (N)* Sc bn nn (N/10cm)* Khong nhit lm vic Khong nhit lp t O KIM CP

0.2 ps/km 8.6 N cho ln th 2; sc cng ca si quang: 1% 6 12 12.4mm 115kg/km 25xD 15xD 2500 3000 -30...+70 C -5...+50 C 18 24 30 36

O CNG CA CP Phng php o: IEC 794-1-E1 di o: 50..150m Lc o: 2500N Thi gian o: 1 gi Tiu chun: Si khng b gy, v khng b rn nt khng thay i v mt vt l. Trc, trong v sau khi o suy hao khng vut qu 0.05 dB (ng vi tn s 1310nm v 1550nm) O NN Phng php o: di o: Lc o: V tr o: Thi gian o: Tiu chun: IEC 794-1-E3 100mm 3000N t nht 3 ln ti 3 a im khc nhau cch nhau t nht 500mm 1 gi Si khng b gy, v khng b rn nt khng thay i v mt vt l. Trc, trong v sau khi o suy hao khng vut qu 0.05 dB (ng vi tn s 1310nm v 1550nm) VA CHM IEC 794-1-E4 Th ba theo chun TIA/EIA-455-25C 20 ln 4 v tr Si khng b gy, v khng b rn nt khng thay i v mt vt l. Trc, trong v sau khi o suy hao khng vut qu 0.05 dB (ng vi tn s 1310nm v 1550nm)

O CHU LC Phng php o: Cch thc: S ln o: V tr o: Tiu chun:

THAI CHINA FIBER OPTIC

CNG TY TM CNG NGH QUANG DNG

O XON Phng php o: di o: S vng xon: Gc xon: Tiu chun:

IEC 794-1-E7 1m 10 vng 1800 Si khng b gy, v khng b rn nt khng thay i v mt vt l. Trc, trong v sau khi o suy hao khng vut qu 0.05 dB (ng vi tn s 1310nm v 1550nm)

O BN KNH CONG CA CP Phng php o: IEC 60794-1-E6 ng knh trc un: 25D (D l ng knh ca cp) Gc un : 900 S vng un: 25 vng Tiu chun: Si khng b gy, v khng b rn nt khng thay i v mt vt l. Trc, trong v sau khi o suy hao khng vut qu 0.05 dB (ng vi tn s 1310nm v 1550nm) O KH NNG CHNG THM Phng php o: IEC 794-1- F5 Chiu di mu o: 3m Chiu cao ct nc: 1m Thi gian o: 1 gi Tiu chun: Nc khng thm qua mu th O NHIT HOT NG CA CP Phng php o: IEC 794-1- F1 S ln o: t nht 1 ln. Cch thc o: 1 ln o ti -100C trong 12 gi v 1 ln o ti + 700C trong 12 gi khng tnh thi gian (soaking time) Tiu chun: Si khng b gy, v khng b rn nt khng thay i v mt vt l. Trc, trong v sau khi o suy hao khng vut qu 0.05 dB (ng vi tn s 1310nm v 1550nm)

THAI CHINA FIBER OPTIC

CNG TY TM CNG NGH QUANG DNG

MT CT NGANG CA CP

Ripcord Aramid yarns Inner PE sheath PBT loose tube Optical fiber Tube filling compound Central tensile element FRP Wrapping Outer PE sheath Cable filling compound Filler rod (Natrual PE)

Cc thng s cu trc cp quang ng m lng Vt liu ( 6 si quang trong 1 ng m ) ng knh Hp cht in y trong ng lng Vt liu Vt liu Phn t chu lc trung tm ng knh Li cp V li cp Dy tut v V cp bn trong Thnh phn gia cng V cp bn ngoi Vt liu Vt liu Vt liu Vt liu dy Vt liu Vt liu dy

12 18 24 30 36 PBT( Polybutylene Terephalate) Approx.2.0mm ( dy : 0.35mm ) Thixotropic jelly FRP (Si thy tinh gia cng) Approx. 2.1mm Bng chng thm nc Bng chng thm nc Polyester Black Polyethylene Nom. 0.8mm, Min. 0.6 mm Lp si Aramid Black Polyethylene Nom. 2.0mm, Min.1.6mm

THAI CHINA FIBER OPTIC

CNG TY TM CNG NGH QUANG DNG